1. Câu hỏi

Khi bị người khác làm sản phẩm giả có sử dụng nhãn hiệu của tôi đã được bảo hộ theo quy định pháp luật thì tôi nên làm gì?

2. Câu trả lời

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 129 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi, bổ sung 2009, 2019) quy định về việc thực hiện các hành vi bị xem là xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu có nêu rõ: 

“b) Sử dụng dấu hiệu trùng với nhãn hiệu được bảo hộ cho hàng hóa, dịch vụ tương tự hoặc liên quan tới hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục đăng ký kèm theo nhãn hiệu đó, nếu việc sử dụng có khả năng gây nhầm lẫn về nguồn gốc hàng hóa, dịch vụ;”

Trường hợp này, bạn đã bị xâm phạm đến quyền và lợi ích của mình đối với nhãn hiệu được pháp luật bảo hộ. 

Để xử lý sản phẩm giả có sử dụng nhãn hiệu, đầu tiên bạn nên liên hệ với bên xâm phạm yêu cầu chấm dứt ngay lập tức hành vi sử dụng nhãn hiệu khi chưa được sự cho phép của bạn. Nếu bên xâm phạm không thiện chí hoặc vẫn tiếp tục sử dụng trái phép, lúc này bạn có thể gửi yêu cầu xử lý đến các cơ quan chức năng như Quản lý thị trường, Thanh tra Bộ Khoa học và Công nghệ,…

Trường hợp các biện pháp trên vẫn không thể xử lý dứt điểm, bạn có quyền yêu cầu khởi kiện bên xâm phạm tại Tòa án nhân dân.

Xem thêm bài viết Người có tên tuổi nổi tiếng có cần đăng ký bảo hộ tên thương hiệu không?

Duy Cường

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Chat với chúng tôi qua Facebook
Chat với chúng tôi qua Zalo
Gửi Email cho chúng tôi
Gọi ngay cho chúng tôi
DMCA.com Protection Status